Tsarin wutar lantarki na Amurka yana fuskantar sauye-sauye sosai yayin da yake rikidewa daga albarkatun mai zuwa makamashi mai sabuntawa.Yayin da shekaru goma na farko na shekarun 2000 suka ga babban ci gaba a samar da iskar gas, kuma shekarun 2010 sune shekaru goma na iska da hasken rana, alamun farko sun nuna cewa sabbin 2020 na iya zama bunkasuwar masana'antar samar da wutar lantarki ta "matasan".
Gidan wutar lantarki na yau da kullun yana haɗa wutar lantarki tare da ajiyar baturi a wuri ɗaya.Wannan sau da yawa yana nufin tashar hasken rana ko iska da aka haɗa tare da manyan batura.Yin aiki tare, hasken rana da ajiyar batir na iya samar da wutar lantarki mai sabuntawa lokacin da hasken rana ya kai kololuwar rana sannan a sake shi yadda ake bukata bayan rana ta fadi.
Duban ayyukan wutar lantarki da adanawa a cikin bututun haɓaka yana ba da hangen nesa na makomar wutar lantarki.
Tawagar mua Lawrence Berkeley National Laboratory gano cewa abin mamaki1,400 gigawattsna tsara tsarawa da kuma ayyukan ajiya sun yi amfani da su don haɗawa zuwa grid - fiye da duk kamfanonin wutar lantarki na Amurka da ke hade.Ƙungiya mafi girma yanzu ita ce ayyukan hasken rana, kuma sama da kashi uku na waɗannan ayyukan sun haɗa da haɗaɗɗun hasken rana tare da ajiyar baturi.
Duk da yake waɗannan tsire-tsire masu wutar lantarki na nan gaba suna ba da fa'idodi da yawa, su matada tambayoyigame da yadda ya kamata a yi aiki da grid ɗin lantarki mafi kyau.
Me yasa hybrids ke zafi
Yayin da iska da hasken rana ke girma, sun fara yin tasiri sosai akan grid.
Wutar hasken rana rigaya wuce 25%na samar da wutar lantarki na shekara-shekara a California kuma yana yaduwa cikin sauri a wasu jihohi kamar Texas, Florida da Georgia.Jihohin “belt iska”, daga Dakotas zuwa Texas, sun ganiyawan tura injinan iska, tare da Iowa yanzu yana samun yawancin ƙarfinsa daga iska.
Wannan babban kaso na ƙarfin sabuntawa ya haifar da tambaya: Ta yaya za mu haɗa hanyoyin da ake sabunta su waɗanda ke samar da manyan iko amma dabam dabam a cikin yini?
A nan ne ma'aji ya shigo. Farashin batirin lithium-ion yana dada sauri ya fadiyayin da samar da wutar lantarki ya karu ga kasuwar motocin lantarki a cikin 'yan shekarun nan.Yayin da akwai damuwa game da gabakalubalen sarkar samar da kayayyaki, ƙirar baturi kuma yana iya yiwuwa.
Haɗuwa da hasken rana da batura suna ba da damar masana'antar masana'anta don samar da wutar lantarki ta cikin mafi mahimmancin sa'o'i lokacin da buƙata ta fi ƙarfi, kamar lokacin rani da maraice lokacin da na'urorin sanyaya iska ke gudana akan sama.Hakanan batura suna taimakawa wajen daidaita samarwa daga iska da hasken rana, adana wutar lantarki mai yawa wanda idan ba haka ba za'a iya ragewa, da rage cunkoso a kan grid.
Hybrids sun mamaye bututun aikin
A karshen shekarar 2020, akwai ayyukan samar da hasken rana guda 73 da na iska guda 16 da ke aiki a Amurka, wanda ya kai gigawatts 2.5 na tsara da kuma gigawatts 0.45 na ajiya.
A yau, hasken rana da hybrids sun mamaye bututun ci gaba.A karshen 2021, fiye da675 gigawatts na samar da hasken ranatsire-tsire sun nemi izinin haɗin grid, tare da sama da kashi uku na su an haɗa su da ajiya.Wasu gigawatts 247 na gonakin iska sun kasance a layi, tare da gigawatts 19, ko kusan 8% na waɗannan, a matsayin matasan.
Tabbas, neman hanyar haɗi mataki ɗaya ne kawai na haɓaka tashar wutar lantarki.Mai haɓakawa kuma yana buƙatar yarjejeniyar filaye da al'umma, kwangilar tallace-tallace, ba da kuɗi da izini.Kusan ɗaya kawai cikin sababbin tsire-tsire huɗu da aka gabatar tsakanin 2010 da 2016 sun sanya shi yin kasuwanci.Amma zurfin sha'awa a cikin shuke-shuke matasan portends karfi girma.
A cikin kasuwanni kamar California, batir suna wajaba ga sababbin masu haɓaka hasken rana.Tunda hasken rana yakan yi lissafinyawancin ikoa kasuwar rana, gina ƙarin yana ƙara ɗan ƙima.A halin yanzu kashi 95% na duk babban ƙarfin hasken rana da aka tsara a cikin layin California yana zuwa tare da batura.
Darussa 5 akan hybrids da tambayoyi don gaba
Dama don girma a cikin hybrids masu sabuntawa yana da girma a fili, amma yana haifar da wasu tambayoyi cewakungiyar mua Berkeley Lab yana bincike.
Ga wasu daga cikin mubabban binciken:
Zuba jarin yana biya a yankuna da yawa.Mun gano cewa yayin da ake ƙara batura zuwa tashar wutar lantarki ta hasken rana yana ƙara farashin, yana ƙara ƙimar wutar lantarki.Sanya tsarawa da adanawa a wuri ɗaya na iya ɗaukar fa'idodi daga kuɗin haraji, ajiyar kuɗin gini da sassaucin aiki.Duban yuwuwar samun kudaden shiga a cikin 'yan shekarun nan, kuma tare da taimakon kuɗin harajin tarayya, ƙimar da aka ƙara ta bayyana don tabbatar da mafi girman farashi.
Co-location kuma yana nufin cin kasuwa.Iska da hasken rana suna aiki mafi kyau a inda iska da albarkatun hasken rana suka fi ƙarfi, amma batura suna ba da ƙimar mafi girma inda za su iya ba da fa'idodin grid mafi girma, kamar kawar da cunkoso.Wannan yana nufin akwai ɓangarorin ciniki lokacin da aka ƙayyade wuri mafi kyau tare da ƙimar mafi girma.Ƙididdigar haraji na tarayya wanda za a iya samu kawai lokacin da batura ke tare da hasken rana na iya ƙarfafa yanke shawara mara kyau a wasu lokuta.
Babu ɗayan mafi kyawun haɗin gwiwa.An ƙayyade ƙimar shukar matasan a wani ɓangare ta hanyar daidaitawar kayan aiki.Misali, girman baturi dangane da janareta mai amfani da hasken rana zai iya sanin lokacin da maraice shuka zai iya isar da wuta.Amma darajar ikon dare ya dogara da yanayin kasuwa na gida, wanda ke canzawa a cikin shekara.
Dokokin kasuwar wutar lantarki suna buƙatar haɓakawa.Haɓaka za su iya shiga cikin kasuwar wutar lantarki azaman raka'a ɗaya ko a matsayin ƙungiyoyi daban-daban, tare da ƙirar hasken rana da ajiyar kuɗi daban-daban.Har ila yau, matasan na iya zama ko dai masu sayarwa ko masu siyan wutar lantarki, ko duka biyun.Hakan na iya samun rikitarwa.Dokokin shiga kasuwa don matasan har yanzu suna ci gaba, suna barin masu aikin shuka su gwada yadda suke siyar da ayyukansu.
Ƙananan matasan suna haifar da sababbin dama:Matakan samar da wutar lantarki na iya zama ƙanana, kamar hasken rana da batura a cikin gida ko kasuwanci.Irin wannanhybrids sun zama misali a Hawaiikamar yadda hasken rana ya cika grid.A California, abokan cinikin da ke ƙarƙashin rufe wutar lantarki don hana gobarar daji suna ƙara ƙara ajiya ga tsarin hasken rana.Wadannanhybrids "bayan-da-mita".tada tambayoyi game da yadda ya kamata a daraja su, da kuma yadda za su iya ba da gudummawa ga ayyukan grid.
Hybrids suna farawa, amma da yawa suna kan hanya.Ana buƙatar ƙarin bincike akan fasahohi, ƙirar kasuwa da ƙa'idodi don tabbatar da grid da farashin grid sun haɓaka tare da su.
Duk da yake tambayoyi sun kasance, a bayyane yake cewa matasan suna sake fasalin tashoshin wutar lantarki.Kuma za su iya sake yin tsarin wutar lantarki na Amurka a cikin tsari.
Lokacin aikawa: Juni-23-2022